Xfce Panel Plugins - en to th translation catalogue (277 entries)

en: 	Astronomical data:
    	Last:	%s
    	Next:	%s
    	Current failed attempts: %d
th: 	ข้อมูลดาราศาสตร์:
    	ล่าสุด:	%s
    	ถัดไป:	%s
    	จำนวนครั้งที่ล้มเหลว: %d

en: 	Data not available, will use sane default values for night and day.
th: 	ไม่มีข้อมูล จะใช้ค่าปริยายที่สมเหตุสมผลสำหรับเวลากลางคืนและกลางวัน

en: 	Direction: %s (%s%s)
th: 	ทิศทาง: %s (%s%s)

en: 	Encyclopedic information partly taken from
th: 	ข้อมูลสารานุกรมบางส่วนได้มาจาก

en: 	Met.no Locationforecast API states that this version
    	of the webservice is deprecated, and the plugin needs to be
    	adapted to use a newer version, or it will stop working within
    	a few months.
    	Please file a bug on https://gitlab.xfce.org/panel-plugins/xfce4-weather-plugin/
    	if no one else has done so yet.
th: 	API Locationforecast ของ Met.no ระบุว่าบริการเว็บรุ่นนี้กำลังจะเลิกใช้
    	และปลั๊กอินนี้จำเป็นต้องปรับไปใช้ API รุ่นใหม่ มิฉะนั้น ปลั๊กอินนี้ก็จะหยุดทำงาน
    	ภายในไม่กี่เดือน
    	กรุณารายงานบั๊กที่ https://gitlab.xfce.org/panel-plugins/xfce4-weather-plugin/
    	ถ้ายังไม่มีใครทำ

en: 	Moon phase:	%s
th: 	ดิถีดวงจันทร์:	%s

en: 	Moon phase:	Unknown
th: 	ดิถีดวงจันทร์:	ไม่ทราบ

en: 	Moonrise:	%s
th: 	ดวงจันทร์ขึ้น:	%s

en: 	Moonrise:	The moon never rises today.
th: 	ดวงจันทร์ขึ้น:	ดวงจันทร์ไม่ขึ้นเลยในวันนี้

en: 	Moonset:	%s
th: 	ดวงจันทร์ตก:	%s

en: 	Moonset:	The moon never sets today.
th: 	ดวงจันทร์ตก:	ดวงจันทร์ไม่ตกเลยในวันนี้

en: 	Speed: %s %s (%s on the Beaufort scale)
th: 	ความเร็ว: %s %s (%s ตามมาตราโบฟอร์ต)

en: 	Sunrise:		%s
th: 	ดวงอาทิตย์ขึ้น:	%s

en: 	Sunrise:		The sun never rises today.
th: 	ดวงอาทิตย์ขึ้น:		ดวงอาทิตย์ไม่ขึ้นเลยในวันนี้

en: 	Sunset:		%s
th: 	ดวงอาทิตย์ตก:	%s

en: 	Sunset:		The sun never sets today.
th: 	ดวงอาทิตย์ตก:		ดวงอาทิตย์ไม่ตกเลยในวันนี้

en: 	Temperatures, wind, atmosphere and cloud data calculated
    	for:		%s
th: 	ข้อมูลอุณหภูมิ, ลม, บรรยากาศ และเมฆ
    	คำนวณสำหรับ:	%s

en: 	Weather data:
    	Last:	%s
    	Next:	%s
    	Current failed attempts: %d
th: 	ข้อมูลสภาพอากาศ:
    	ล่าสุด:	%s
    	ถัดไป:	%s
    	จำนวนครั้งที่ล้มเหลว: %d

en: 
    	Elevation and timezone data provided by
th: 
    	ข้อมูลระดับความสูงและเขตเวลาจัดเตรียมโดย

en: 
    	Met.no sunrise API states that this version of the webservice
    	is deprecated, and the plugin needs to be adapted to use
    	a newer version, or it will stop working within a few months.
    	Please file a bug on https://gitlab.xfce.org/panel-plugins/xfce4-weather-plugin/
    	if no one else has done so yet.
th: 
    	API sunrise ของ Met.no ระบุว่าบริการเว็บรุ่นนี้กำลังจะเลิกใช้
    	และปลั๊กอินนี้จำเป็นต้องปรับไปใช้ API รุ่นใหม่ มิฉะนั้น ปลั๊กอินนี้ก็จะหยุดทำงาน
    	ภายในไม่กี่เดือน
    	กรุณารายงานบั๊กที่ https://gitlab.xfce.org/panel-plugins/xfce4-weather-plugin/
    	ถ้ายังไม่มีใครทำ

en: 
    	Precipitation and the weather symbol have been calculated
    	using the following time interval:
    	Start:	%s
    	End:	%s
th: 
    	ปริมาณหยาดน้ำฟ้าและสัญลักษณ์สภาพอากาศ
    	คำนวณโดยใช้ช่วงเวลาต่อไปนี้:
    	เริ่มต้น:	%s
    	สิ้นสุด:	%s

en: 
    	Weather and astronomical data from
th: 
    	ข้อมูลสภาพอากาศและดาราศาสตร์ได้มาจาก

en: 
    Astronomical Data
th: 
    ข้อมูลดาราศาสตร์

en: 
    Atmosphere
th: 
    บรรยากาศ

en: 
    Clouds
th: 
    เมฆ

en: 
    Credits
th: 
    เครดิต

en: 
    Downloads
th: 
    การดาวน์โหลด

en: 
    Precipitation
th: 
    หยาดน้ำฟ้า

en: 
    Temperatures
th: 
    อุณหภูมิต่างๆ

en: 
    Times Used for Calculations
th: 
    เวลาที่ใช้ในสูตรคำนวณ

en: 
    Wind
th: 
    ลม

en: 1 millimeter is one thousandth of a meter - the fundamental unit of length in the International System of Units -, or approximately 0.04 inches.
th: 1 มิลลิเมตรคือหนึ่งในพันของเมตร - หน่วยพื้นฐานของความยาวในหน่วยสากล (SI) - หรือประมาณ 0.04 นิ้ว

en: <b><span size="large">%s</span></b> <span size="medium">(%s)</span>
    <b><span size="large">%s</span></b>
    
    <b>Temperature:</b> %s
    <b>Wind:</b> %s from %s
    <b>Pressure:</b> %s
    <b>Humidity:</b> %s
th: <b><span size="large">%s</span></b> <span size="medium">(%s)</span>
    <b><span size="large">%s</span></b>
    
    <b>อุณหภูมิ:</b> %s
    <b>ลม:</b> %s จาก %s
    <b>ความกดอากาศ:</b> %s
    <b>ความชื้นสัมพัทธ์:</b> %s

en: <b><span size="large">%s</span></b> <span size="medium">(%s)</span>
    <b><span size="large">%s</span></b>
    <span size="smaller">from %s to %s, with %s of precipitation</span>
    
    <b>Temperature:</b> %s		<span size="smaller">(values at %s)</span>
    <b>Wind:</b> %s (%son the Beaufort scale) from %s(%s)
    <b>Pressure:</b> %s    <b>Humidity:</b> %s
    <b>Fog:</b> %s    <b>Cloudiness:</b> %s
    
    <span size="smaller">%s</span>
th: <b><span size="large">%s</span></b> <span size="medium">(%s)</span>
    <b><span size="large">%s</span></b>
    <span size="smaller">จาก %s ถึง %s มีหยาดน้ำฟ้า %s</span>
    
    <b>อุณหภูมิ:</b> %s		<span size="smaller">(อ่านค่าเมื่อ %s)</span>
    <b>ลม:</b> %s (%sตามมาตราโบฟอร์ต) จากทิศ %s(%s)
    <b>ความกดอากาศ:</b> %s    <b>ความชื้นสัมพัทธ์:</b> %s
    <b>หมอก:</b> %s    <b>จำนวนเมฆ:</b> %s
    
    <span size="smaller">%s</span>

en: <b>Atmosphere</b>
th: <b>บรรยากาศ</b>

en: <b>Clouds</b>
th: <b>เมฆ</b>

en: <b>Directory:</b> %s
    
    <b>Author:</b> %s
    
    <b>Description:</b> %s
    
    <b>License:</b> %s
th: <b>ไดเรกทอรี:</b> %s
    
    <b>ผู้สร้าง:</b> %s
    
    <b>คำบรรยาย:</b> %s
    
    <b>สัญญาอนุญาต:</b> %s

en: <b>Precipitation</b>
th: <b>หยาดน้ำฟ้า</b>

en: <b>Show scrollbox</b>
th: <b>แสดงกล่องเลื่อน</b>

en: <b>Temperatures</b>
th: <b>อุณหภูมิต่างๆ</b>

en: <b>Times used for calculations</b>
th: <b>เวลาที่ใช้ในสูตรคำนวณ</b>

en: <tt><small>Amount:        %s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>ปริมาณ:         %s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Apparent temperature: %s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>อุณหภูมิที่รู้สึก:            %s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Barometric pressure:  %s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>ความกดอากาศ:          %s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Cloudiness:    %5s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>ปริมาณเมฆ:      %5s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Data calculated for:  %s</small></tt>
th: <tt><small>ข้อมูลคำนวณสำหรับ:       %s</small></tt>

en: <tt><small>Dew point:            %s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>จุดน้ำค้าง:              %s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Fog:           %5s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>หมอก:          %5s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>High clouds:   %5s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>เมฆชั้นสูง:       %5s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Interval end:         %s</small></tt>
th: <tt><small>เวลาสิ้นสุด:             %s</small></tt>

en: <tt><small>Interval start:       %s</small></tt>
th: <tt><small>เวลาเริ่มต้น:            %s</small></tt>

en: <tt><small>Low clouds:    %5s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>เมฆชั้นต่ำ:       %5s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Middle clouds: %5s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>เมฆชั้นกลาง:     %5s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Moon phase: %s</small></tt>
th: <tt><small>ดิถีดวงจันทร์: %s</small></tt>

en: <tt><small>Moon phase: Unknown</small></tt>
th: <tt><small>ดิถีดวงจันทร์: ไม่ทราบ</small></tt>

en: <tt><small>Moonrise: %s</small></tt>
th: <tt><small>ดวงจันทร์ขึ้น: %s</small></tt>

en: <tt><small>Moonrise: The moon never rises this day.</small></tt>
th: <tt><small>ดวงจันทร์ขึ้น: ดวงจันทร์ไม่ขึ้นเลยในวันนี้</small></tt>

en: <tt><small>Moonset:  %s</small></tt>
th: <tt><small>ดวงจันทร์ตก: %s</small></tt>

en: <tt><small>Moonset: The moon never sets this day.</small></tt>
th: <tt><small>ดวงจันทร์ตก: ดวงจันทร์ไม่ตกเลยในวันนี้</small></tt>

en: <tt><small>Relative humidity:    %s%s%s</small></tt>
th: <tt><small>ความชื้นสัมพัทธ์:          %s%s%s</small></tt>

en: <tt><small>Sunrise: %s</small></tt>
th: <tt><small>ดวงอาทิตย์ขึ้น: %s</small></tt>

en: <tt><small>Sunrise: The sun never rises this day.</small></tt>
th: <tt><small>ดวงอาทิตย์ขึ้น: ดวงอาทิตย์ไม่ขึ้นเลยในวันนี้</small></tt>

en: <tt><small>Sunset:  %s</small></tt>
th: <tt><small>ดวงอาทิตย์ตก: %s</small></tt>

en: <tt><small>Sunset: The sun never sets this day.</small></tt>
th: <tt><small>ดวงอาทิตย์ตก: ดวงอาทิตย์ไม่ตกเลยในวันนี้</small></tt>

en: A foot (plural feet) is a unit of length defined as being 0.3048 m exactly and used in the imperial system of units and United States customary units. It is subdivided into 12 inches. The measurement of altitude in the aviation industry is one of the few areas where the foot is widely used outside the English-speaking world.
th: ฟุต คือหน่วยของความยาวที่กำหนดให้ยาวเท่ากับ 0.3048 เมตร ใช้ในระบบอังกฤษและในหน่วยวัดตามจารีตประเพณีของสหรัฐอเมริกา หนึ่งฟุตแบ่งออกเป็น 12 นิ้ว การวัดระดับความสูงในอุตสาหกรรมการบินถือเป็นหนึ่งในไม่กี่แวดวงที่ยังคงใช้หน่วยฟุตอย่างกว้างขวางนอกประเทศที่พูดภาษาอังกฤษ

en: A more calendar-like view, with the days in columns and the daytimes (morning, afternoon, evening, night) in rows.
th: การแสดงผลที่คล้ายปฏิทิน โดยเรียงวันลงในคอลัมน์ และเรียงเวลา (เช้า, บ่าย, เย็น, ค่ำ) ลงในแถว

en: Add the selected value to the labels that should be displayed in the scrollbox.
th: เพิ่มค่าที่เลือกลงในรายการที่จะแสดงในกล่องเลื่อน

en: Afternoon
th: บ่าย

en: Air temperature, sometimes referred to as dry-bulb temperature. Measured by a thermometer that is freely exposed to the air, yet shielded from radiation and moisture.
th: อุณภูมิอากาศ บางครั้งเรียกว่าอุณหภูมิกระเปาะแห้ง วัดโดยใช้เทอร์โมมิเตอร์ซึ่งเปิดให้สัมผัสกับอากาศโดยตรง โดยมีการหุ้มเพื่อป้องกันการแผ่รังสีและความชื้น

en: Also known as <i>felt temperature</i>, <i>effective temperature</i>, or what some weather providers declare as <i>feels like</i>. Human temperature sensation is not only based on air temperature, but also on heat flow, physical activity and individual condition. While being a highly subjective value, apparent temperature can actually be useful for warning about extreme conditions (cold, heat).
    
    <b>Note:</b> This is a calculated value not provided by met.no. You should use a calculation model appropriate for your local climate and personal preferences on the units page.
th: ในพยากรณ์อากาศต่างประเทศอาจใช้คำว่า <i>felt temperature</i>, <i>effective temperature</i> หรือ <i>feels like</i> การรับรู้อุณหภูมิของมนุษย์ไม่ได้ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิของอากาศเท่านั้น แต่ยังขึ้นอยู่กับการไหลเวียนของความร้อน กิจกรรมในร่างกาย และสภาวะส่วนบุคคล แม้ค่านี้จะขึ้นอยู่กับตัวบุคคลค่อนข้างมาก แต่ค่าอุณหภูมิที่รู้สึกได้นี้ก็ยังเป็นประโยชน์ในการเตือนเกี่ยวกับสภาพอากาศที่รุนแรง (ความหนาว, ความร้อน)
    
    <b>หมายเหตุ:</i> ค่านี้เป็นค่าที่ได้จากการคำนวณ ไม่ใช่ค่าที่ met.no จัดเตรียมให้ คุณควรใช้รูปแบบการคำนวณที่เหมาะสมกับสภาพอากาศในพื้นที่ของคุณและความชอบส่วนตัวในหน้าหน่วยวัด

en: Altitu_de:
th: _ระดับความสูง:

en: Altitude
th: ระดับความสูง

en: Animate transitions between labels
th: เคลื่อนภาพขณะเปลี่ยนฉลาก

en: Apparent te_mperature:
th: อุณหภูมิที่รู้_สึก:

en: Apparent temperature
th: อุณหภูมิที่รู้สึก

en: Apparent temperature (A)
th: อุณหภูมิที่รู้สึก (A)

en: Barometric _pressure:
th: _ความกดอากาศ:

en: Barometric pressure
th: ความกดอากาศ

en: Barometric pressure (P)
th: ความกดอากาศ (P)

en: Cancel
th: ยกเลิก

en: Cannot update weather data
th: ไม่สามารถปรับข้อมูลสภาพอากาศ

en: Celsius (°C)
th: เซลเซียส (°C)

en: Change the name for the location to your liking. It is used for display and does not affect the location parameters in any way.
th: เปลี่ยนชื่อของตำแหน่งที่ตั้งตามที่คุณต้องการ ซึ่งจะใช้ในการแสดงผลเท่านั้น โดยไม่มีผลต่อพารามิเตอร์ของตำแหน่งที่ตั้งแต่อย่างใด

en: Change...
th: เปลี่ยน...

en: Check to always use only a single row on a multi-row panel and a small icon in deskbar mode.
th: เลือกหากต้องการใช้แถวเพียงแถวเดียวในพาเนลที่มีขนาดหลายแถว และใช้ไอคอนขนาดเล็กในโหมดเดสก์บาร์

en: Choose a font you like and set it to a smaller or larger size. Middle-click on the button to unset the font and use your theme's default.
th: เลือกแบบอักษรที่คุณชอบ และปรับขนาดตัวอักษรให้เล็กลงหรือใหญ่ขึ้น คลิกเมาส์ปุ่มกลางบนปุ่มกดถ้าต้องการล้างค่าแบบอักษรเป็นค่าปริยายของชุดตกแต่ง

en: Choose an icon theme.
th: เลือกชุดไอคอน

en: Choose the value to add to the list below. Values can be added more than once.
th: เลือกค่าที่จะเพิ่มลงในรายการข้างล่าง ค่าต่างๆ สามารถเพิ่มได้มากกว่าหนึ่งครั้ง

en: Choose your preferred tooltip style. Some styles give a lot of useful data, some are clearer but provide less data on a glance.
th: เลือกรูปแบบคำแนะนำเครื่องมือที่คุณชอบ รูปแบบบางแบบจะให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากมาย บางแบบอาจชัดเจนกว่าแต่ให้ข้อมูลน้อยกว่าเพื่อให้อ่านได้รวดเร็ว

en: Clear
th: ท้องฟ้าแจ่มใส

en: Cloudiness
th: จำนวนเมฆ

en: Cloudiness (C)
th: จำนวนเมฆ (C)

en: Cloudiness, or cloud cover, defines the fraction of the sky obscured by clouds when observed from a given location. Clouds are both carriers of precipitation and regulator to the amount of solar radiation that reaches the surface. While during daytime they reduce the temperature, at night they have the opposite effect, as water vapor prevents long-wave radiation from escaping into space. Apart from that, clouds reflect light to space and in that way contribute to the cooling of the planet.
th: จำนวนเมฆ หรือปริมาณเมฆที่ปกคลุมท้องฟ้า คือสัดส่วนของพื้นที่ท้องฟ้าที่ถูกบดบังด้วยเมฆเมื่อสังเกตจากตำแหน่งที่กำหนด เมฆเป็นทั้งพาหะของหยาดน้ำฟ้าและเป็นทั้งตัวควบคุมปริมาณรังสีจากดวงอาทิตย์ที่จะส่องลงพื้นโลก ในขณะที่ในเวลากลางวันเมฆจะช่วยลดอุณหภูมิ แต่ในเวลากลางคืนกลับให้ผลตรงกันข้าม เนื่องจากไอน้ำจะป้องกันมิให้รังสีคลื่นยาวจากพื้นโลกหลุดออกไปสู่อวกาศ นอกจากนี้ เมฆยังช่วยสะท้อนแสงอาทิตย์กลับออกสู่อวกาศ ซึ่งช่วยให้โลกเย็นลงได้

en: Cloudy
th: มีเมฆเต็มท้องฟ้า

en: Coordinates
th: พิกัด

en: Currently no data available.
th: ไม่มีข้อมูลในขณะนี้

en: Days in columns
th: เรียงวันในคอลัมน์

en: Days in rows
th: เรียงวันในแถว

en: Decide how many values should be shown at once in the scrollbox. You can choose a smaller font or enlarge the panel to make more lines fit.
th: กำหนดว่าจะแสดงค่ากี่ค่าพร้อมกันในกล่องเลื่อน คุณสามารถเลือกตัวอักษรขนาดเล็กหรือขยายขนาดพาเนลเพื่อให้แสดงได้หลายบรรทัดก็ได้

en: Detecting...
th: กำลังตรวจหา...

en: Dew point
th: จุดน้ำค้าง

en: Dew point (D)
th: จุดน้ำค้าง (D)

en: East
th: ตะวันออก

en: Enter a city name or address
th: ป้อนชื่อเมืองหรือที่อยู่

en: Evening
th: เย็น

en: Fahrenheit (°F)
th: ฟาห์เรนไฮต์ (°F)

en: Feet (ft)
th: ฟุต (ft)

en: Feet per second (ft/s)
th: ฟุตต่อวินาที (ft/s)

en: First quarter
th: ขึ้นแปดค่ำ

en: Fog
th: หมอก

en: Fog (F)
th: หมอก (F)

en: Fog is a type of low-lying stratus cloud, with the moisture in it often generated locally such as from a nearby lake, river, ocean, or simply moist ground, that forms when the difference between temperature and dew point is below 2.5 °C (4 °F), usually at a relative humidity of 100%. Fog commonly produces precipitation in the form of drizzle or very light snow and reduces visibility to less than 1 km (5/8 statute mile).
th: หมอกคือเมฆสเตรตัสที่ลอยต่ำชนิดหนึ่ง ความชื้นในหมอกมักจะมาจากแหล่งบริเวณนั้น เช่นจากหนอง บึง แม่น้ำ มหาสมุทร หรือแค่พื้นดินที่เปียกชื้น ซึ่งจะก่อตัวเป็นหมอกเมื่อความแตกต่างระหว่างอุณหภูมิกับจุดน้ำค้างต่ำกว่า 2.5 °C (4 °F) และมักจะเกิดขึ้นที่ความชื้นสัมพัทธ์ 100% หมอกมักจะทำให้เกิดหยาดน้ำฟ้าในรูปของฝนละออง (drizzle) หรือหิมะที่เบาบางมากๆ และทำให้ทัศนวิสัยลดลงเหลือต่ำกว่า 1 กม. (5/8 ไมล์บก)

en: Font and color:
th: แบบอักษรและสี

en: For locations outside Norway the elevation model that's used by the met.no webservice is not very good, so it's usually necessary to specify the altitude as an additional parameter, otherwise the reported values will not be correct.
    
    The plugin tries to auto-detect the altitude using the GeoNames webservice, but that might not always be correct too, so you can change it here.
    
    Altitude is given in meters above sea level, or alternatively in feet by changing the unit on the units page. It should match the real value roughly, but small differences will have no influence on the weather data. Inside Norway, this setting has no effect at all.
th: สำหรับตำแหน่งที่ตั้งที่อยู่นอกนอร์เวย์ ค่าระดับความสูงที่บริการเว็บ met.no ใช้จะไม่ถูกต้องนัก ดังนั้น โดยทั่วไปจึงควรระบุระดับความสูงเป็นพารามิเตอร์เพิ่มเติมด้วย มิฉะนั้น ค่าที่รายงานอาจจะไม่ถูกต้อง
    
    ปลั๊กอินนี้จะพยายามตรวจสอบค่าระดับความสูงโดยอัตโนมัติโดยใช้บริการเว็บ GeoNames แต่ข้อมูลก็ไม่ได้ถูกต้องเสมอไปเช่นกัน ดังนั้น คุณจึงอาจเปลี่ยนค่าได้ที่นี่
    
    ระดับความสูงกำหนดในหน่วยเมตรเหนือระดับน้ำทะเล หรืออาจใช้หน่วยฟุตก็ได้ โดยเปลี่ยนหน่วยได้ในหน้าหน่วยวัด ค่านี้ควรใกล้เคียงกับความเป็นจริง แต่ความแตกต่างเพียงเล็กน้อยก็ไม่ได้มีผลต่อข้อมูลสภาพอากาศมากนัก ภายในประเทศนอร์เวย์ ค่านี้จะไม่มีผลใดๆ

en: Full moon
th: เดือนเพ็ญ

en: Hectopascals (hPa)
th: เฮกโตปาสคาล (hPa)

en: Hide the scrollbox to save valuable space on the panel. Most interesting information is also provided in the tooltip - provided you choose an appropriate tooltip style - that is shown when hovering over the icon.
th: ซ่อนกล่องเลื่อนหากต้องการประหยัดเนื้อที่อันมีค่าบนพาเนล ข้อมูลที่น่าสนใจส่วนใหญ่จะมีให้ในคำแนะนำเครื่องมืออยู่แล้ว (ถ้าคุณเลือกรูปแบบคำแนะนำเครื่องมือที่เหมาะสม) ซึ่งจะแสดงเมื่อวางเมาส์แช่บนไอคอน

en: High clouds
th: เมฆชั้นสูง

en: High clouds (CH)
th: เมฆชั้นสูง (CH)

en: Humidity (H)
th: ความชื้นสัมพัทธ์ (H)

en: Humidity is defined as the amount of water vapor in the air and increases the possibility of precipitation, fog and dew. While absolute humidity is the water content of air, relative humidity gives (in %) the current absolute humidity relative to the maximum for that air temperature and pressure.
th: ความชื้นอากาศกำหนดโดยปริมาณไอน้ำในอากาศ ซึ่งจะเพิ่มโอกาสของการเกิดหยาดน้ำฟ้า หมอก และน้ำค้าง ในขณะที่ความชื้นสัมบูรณ์เป็นปริมาณไอน้ำจริงในอากาศ แต่ความชื้นสัมพัทธ์จะบอกร้อยละของความชื้นสัมบูรณ์ปัจจุบันเทียบกับค่าความชื้นสูงสุดสำหรับอุณหภูมิและความกดอากาศขณะนั้น

en: If the chosen location is not in your current timezone, then it is necessary to <i>put</i> the plugin into that other timezone for the times to be shown correctly. The proper timezone will be auto-detected via the GeoNames web service, but you might want to correct it if necessary.
    Leave this field empty to use the timezone set by your system. Invalid entries will cause the use of UTC time, but that may also depend on your system.
th: ถ้าตำแหน่งที่ตั้งที่เลือกไม่ได้อยู่ในเขตเวลาปัจจุบันของคุณ ก็จำเป็นต้อง <i>จับ</i> ปลั๊กอินนี้ให้ไปอยู่ในเขตเวลาของตำแหน่งที่ตั้งนั้น เพื่อให้สามารถแสดงเวลาได้อย่างถูกต้อง ปลั๊กอินนี้จะตรวจหาเขตเวลาที่เหมาะสมให้โดยอัตโนมัติผ่านบริการเว็บ GeoNames แต่คุณก็อาจต้องการปรับแก้อีกถ้าจำเป็น
    หากปล่อยช่องนี้ว่างไว้ ก็จะใช้เขตเวลาที่กำหนดไว้ในระบบของคุณ หากใช้ค่าที่ไม่มีอยู่จริง ก็จะแสดงเวลา UTC แทน แต่ก็อาจขึ้นอยู่กับระบบของคุณอีกเช่นกัน

en: Improvements by Robert G. Quayle and Robert G. Steadman applied in 1998 to earlier experiments/developments by Steadman. This model only depends on wind speed and temperature, not on relative humidity and can be used for both heat and cold stress.
th: ปรับปรุงโดย โรเบิร์ต จี. เควล (Robert G. Quayle) และ โรเบิร์ต จี. สเตดแมน (Robert G. Steadman) จากงานทดลองและพัฒนาก่อนหน้านี้โดยสเตดแมน และเริ่มใช้ใน พ.ศ. 2541 ระบบนี้อาศัยความเร็วลมและอุณหภูมิเท่านั้น โดยไม่อาศัยความชื้นสัมพัทธ์ และสามารถใช้ได้ทั้งกับอากาศร้อนและอากาศเย็น

en: Inches (in)
th: นิ้ว (in)

en: Inches of mercury (inHg)
th: นิ้วของปรอท (inHg)

en: Inches of mercury is still widely used for barometric pressure in weather reports, refrigeration and aviation in the United States, but seldom used elsewhere. It is defined as the pressure exerted by a 1 inch circular column of mercury of 1 inch in height at 32 °F (0 °C) at the standard acceleration of gravity.
th: นิ้วของปรอท ยังคงเป็นหน่วยที่ใช้อย่างแพร่หลายกับความกดอากาศในรายงานสภาพอากาศ การทำความเย็น และการบินในสหรัฐอเมริกา แต่มีใช้ที่อื่นน้อยมาก กำหนดนิยามคือความดันที่กดโดยลำปรอทสูง 1 นิ้วที่อุณหภูมิ 32 °F (0 °C) ที่ความเร่งของแรงโน้มถ่วงมาตรฐานของโลก

en: Invented by Sir Francis Beaufort in 1805, this empirical scale on wind speed is based on people's observations of specific land or sea conditions, denoting these conditions with numbers from 0 (calm) to 12 (hurricane).
th: เป็นมาตราวัดความเร็วลมในระบบอังกฤษที่ประดิษฐ์โดย เซอร์ ฟรานซิส โบฟอร์ต (Sir Francis Beaufort) ใน พ.ศ. 2348 โดยอิงการสังเกตของผู้คนเกี่ยวกับสภาพของพื้นดินหรือท้องทะเล โดยแทนระดับของสภาพเหล่านี้ด้วยตัวเลขจาก 0 (สงบ) ถึง 12 (เฮอริเคน)

en: Kilometers per hour (km/h)
th: กิโลเมตรต่อชั่วโมง (km/h)

en: Knots (kt)
th: น็อต (kt)

en: L_ongitude:
th: ลอ_งจิจูด:

en: Labels to d_isplay
th: ฉลากที่จะ_แสดง

en: Latitud_e:
th: ละ_ติจูด:

en: Latitude
th: ละติจูด

en: Latitude specifies the north-south position of a point on the Earth's surface. If you change this value manually, you need to provide altitude and timezone manually too.
th: ละติจูดหรือเส้นรุ้ง ระบุตำแหน่งเหนือ-ใต้ของจุดจุดหนึ่งบนพื้นโลก ถ้าคุณเปลี่ยนค่านี้เอง คุณจะต้องกำหนดระดับความสูงและเขตเวลาด้วย

en: Li_nes:
th: จำนวน_บรรทัด:

en: Light rain
th: ฝนตกเล็กน้อย

en: Light rain with thunder
th: ฝนตกเล็กน้อยฟ้าคะนอง

en: Lightly cloudy
th: ท้องฟ้าโปร่ง

en: Location _name:
th: _ชื่อตำแหน่งที่ตั้ง:

en: Longitude
th: ลองจิจูด

en: Longitude specifies the east-west position of a point on the Earth's surface. If you change this value manually, you need to provide altitude and timezone manually too.
th: ลองจิจูดหรือเส้นแวง ระบุตำแหน่งตะวันออก-ตะวันตกของจุดจุดหนึ่งบนพื้นโลก ถ้าคุณเปลี่ยนค่านี้เอง คุณจะต้องกำหนดระดับความสูงและเขตเวลาด้วย

en: Low clouds
th: เมฆชั้นต่ำ

en: Low clouds (CL)
th: เมฆชั้นต่ำ (CL)

en: Met.no provides forecast data for up to %d days in the future. Choose how many days will be shown in the forecast tab in the summary window. On slower computers, a lower number might help against lags when opening the window. Note however that usually forecasts for more than three days in the future are unreliable at best ;-)
th: Met.no จะให้ข้อมูลพยากรณ์อากาศล่วงหน้าไม่เกิน %d วัน เลือกที่ช่องนี้ว่าต้องการให้แสดงข้อมูลพยากรณ์อากาศกี่วันในแท็บพยากรณ์ของหน้าต่างสรุป ในคอมพิวเตอร์ที่ทำงานช้า การแสดงวันจำนวนน้อยอาจช่วยลดความหน่วงขณะเปิดหน้าต่างได้ อย่างไรก็ดี อย่าลืมว่าโดยปกติการพยากรณ์อากาศล่วงหน้าเกินสามวันจะไม่น่าเชื่อถือแล้ว ;-)

en: Meter per second is <i>the</i> unit typically used by meteorologists to denote wind speeds.
th: เมตรต่อวินาที คือหน่วยที่นักอุตุนิยมวิทยาจะใช้โดยปกติในการแสดงความเร็วลม

en: Meters (m)
th: เมตร (m)

en: Meters per second (m/s)
th: เมตรต่อวินาที (m/s)

en: Middle clouds
th: เมฆชั้นกลาง

en: Middle clouds (CM)
th: เมฆชั้นกลาง (CM)

en: Miles per hour (mph)
th: ไมล์ต่อชั่วโมง (mph)

en: Miles per hour is an imperial unit of speed expressing the number of statute miles covered in one hour.
th: ไมล์ต่อชั่วโมง คือหน่วยอังกฤษสำหรับวัดความเร็ว เท่ากับความเร็วที่เคลื่อนที่ได้หนึ่งไมล์บกในหนึ่งชั่วโมง

en: Millimeters (mm)
th: มิลลิเมตร (mm)

en: Morning
th: เช้า

en: Move the selected value down in the list of labels to display.
th: ย้ายลำดับของค่าที่เลือกในรายชื่อฉลากที่แสดงลง

en: Move the selected value up in the list of labels to display.
th: ย้ายลำดับของค่าที่เลือกในรายชื่อฉลากที่แสดงขึ้น

en: Named after the astronomer Anders Celsius who invented the original scale in 1742, the Celsius scale is an international standard unit and nowadays defined using the Kelvin scale. 0 °C is equivalent to 273.15 K and 1 °C difference in temperature is exactly the same difference as 1 K. It is defined with the melting point of water being roughly at 0 °C and its boiling point at 100 °C at one standard atmosphere (1 atm = 1013.5 hPa). Until 1948, the unit was known as <i>centigrade</i> - from Latin <i>centum</i> (100) and <i>gradus</i> (steps).
    In meteorology and everyday life the Celsius scale is very convenient for expressing temperatures because its numbers can be an easy indicator for the formation of black ice and snow.
th: มาตราเซลเซียส เรียกตามชื่อของ อันเดอรส์ เซลเซียส (Anders Celsius) นักดาราศาสตร์ผู้ประดิษฐ์มาตราวัดนี้ขึ้นใน พ.ศ. 2285 เป็นหน่วยวัดมาตรฐานสากลซึ่งปัจจุบันกำหนดเป็นมาตราเคลวิน โดย 0 °C เทียบเท่ากับ 273.15 K และความต่างอุณหภูมิ 1 °C มีค่าเท่ากับความต่างอุณหภูมิ 1 K ตรงตัว อุณหภูมิในมาตรานี้กำหนดจากจุดหลอมเหลวของน้ำซึ่งมีค่าประมาณ 0 °C และจุดเดือดของน้ำ 100 °C ที่ความกดอากาศ 1 บรรยากาศ (1 atm = 1013.5 hPa) มาตรานี้เคยถูกเรียกว่า <i>เซนติเกรด (centigrade)</i> ซึ่งมาจากภาษาละติน <i>centum</i> (100) และ <i>gradus</i> (ขั้น) มาจนถึง พ.ศ. 2491
    ในทางอุตุนิยมวิทยาและในชีวิตประจำวัน มาตราเซลเซียสมีความสะดวกมากในการบอกอุณหภูมิ เพราะค่าตัวเลขสามารถเป็นตัวบ่งชี้ได้อย่างง่ายดายว่าจะเกิดการก่อตัวของผลึกน้ำแข็งใสและหิมะหรือไม่

en: New moon
th: เดือนดับ

en: Night
th: ค่ำ

en: No Data
th: ไม่มีข้อมูล

en: No location selected.
th: ยังไม่เลือกตำแหน่งที่ตั้ง

en: North
th: เหนือ

en: North-East
th: ตะวันออกเฉียงเหนือ

en: North-West
th: ตะวันตกเฉียงเหนือ

en: Nowadays wind speed/velocity is measured using an anemometer (Greek <i>anemos</i>, meaning <i>wind</i>) in 10 m (33 ft) height. Anemometers usually measure either wind speed or pressure, but will provide both values as they are closely related to and can be deduced from each other.
th: ปัจจุบันนี้ อัตราเร็ว/ความเร็วลมจะวัดด้วยมาตรวัดความเร็วลม (anemometer มาจากภาษากรีก <i>anemos</i> หมายถึง <i>ลม</i>) ที่ระดับความสูง 10 เมตร (33 ฟุต) มาตรวัดความเร็วลมมักจะวัดความเร็วลมหรือความกดอากาศอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่จะให้ค่าทั้งสองค่า เนื่องจากมีความสัมพันธ์กันและสามารถคำนวณได้จากอีกค่าหนึ่ง

en: OK
th: ตกลง

en: Open the user icon themes directory in your file manager, creating it if necessary.
th: เปิดไดเรกทอรีชุดไอคอนของผู้ใช้ด้วยโปรแกรมจัดการแฟ้ม โดยสร้างไดเรกทอรีให้ด้วยถ้าจำเป็น

en: Partly cloudy
th: มีเมฆบางส่วน

en: Please change location name to your liking and correct alltitude and timezone if they are not auto-detected correctly.
th: กรุณาเปลี่ยนชื่อตำแหน่งที่ตั้งตามที่คุณชอบ และปรับแก้ค่าระดับความสูงและเขตเวลาถ้าค่าที่ตรวจพบโดยอัตโนมัติยังไม่ถูกต้อง

en: Please set a location in the plugin settings.
th: กรุณากำหนดตำแหน่งที่ตั้งในหน้าต่างตั้งค่าของปลั๊กอิน

en: Plugin settings...
th: ตั้งค่าปลั๊กอิน...

en: Pound-force per square inch (psi)
th: ปอนด์ต่อตารางนิ้ว (psi)

en: Prec_ipitations:
th: ปริมาณ_ฝน:

en: Precipitation (R)
th: หยาดน้ำฟ้า (R)

en: Precipitation amount
th: ปริมาณหยาดน้ำฟ้า

en: Quayle-Steadman
th: เควล-สเตดแมน

en: Rain
th: ฝนตกหนัก

en: Rain showers
th: ฝนซู่

en: Rain with thunder
th: ฝนฟ้าคะนอง

en: Re_fresh
th: เ_รียกใหม่

en: Relative humidity
th: ความชื้นสัมพัทธ์

en: Results
th: ผลลัพธ์

en: Scroll the current displayed value(s) out and the new value(s) in instead of simply changing them. Uncheck this option if you find the animation too distracting.
th: เลื่อนค่าที่แสดงอยู่ออกไป พร้อมกับเลื่อนค่าใหม่เข้ามา แทนที่จะแค่เปลี่ยนค่าเฉยๆ ปิดตัวเลือกนี้ถ้าคุณพบว่าการเลื่อนทำให้คุณเสียสมาธิเกินไป

en: Search
th: ค้นหา

en: Search for a new location and auto-detect its parameters.
th: ค้นหาตำแหน่งที่ตั้งอื่นและตรวจหาพารามิเตอร์ต่างๆ โดยอัตโนมัติ

en: Search location
th: ค้นหาตำแหน่งที่ตั้ง

en: Searching...
th: กำลังค้นหา...

en: Select _font
th: เลือกแบบอักษ_ร

en: Select a value in the list of labels to display and click this button to remove it.
th: เลือกค่าหนึ่งในรายชื่อของฉลากที่แสดง แล้วคลิกปุ่มนี้เพื่อตัดค่านั้นออก

en: Select font
th: เลือกแบบอักษร

en: Short-term forecast data unavailable.
th: ไม่มีข้อมูลพยากรณ์อากาศระยะสั้น

en: Show current weather conditions
th: แสดงข้อมูลสภาพอากาศปัจจุบัน

en: Show weather conditions and forecasts
th: แสดงสภาพอากาศและการพยากรณ์

en: Shows the forecasts in a table with the daytimes (morning, afternoon, evening, night) in columns and the days in rows.
th: แสดงพยากรณ์อากาศในตารางโดยเรียงเวลา (เช้า, บ่าย, เย็น, ค่ำ) ลงในคอลัมน์ และเรียงวันลงในแถว

en: Simple
th: อย่างง่าย

en: Sleet
th: ฝนน้ำแข็ง

en: Sleet showers
th: ฝนน้ำแข็งซู่

en: Sleet showers with thunder
th: ฝนน้ำแข็งซู่ฟ้าคะนอง

en: Sleet with thunder
th: ฝนน้ำแข็งฟ้าคะนอง

en: Snow
th: หิมะตก

en: Snow showers
th: หิมะซู่

en: Snow showers with thunder
th: หิมะซู่ฟ้าคะนอง

en: South
th: ใต้

en: South-East
th: ตะวันออกเฉียงใต้

en: South-West
th: ตะวันตกเฉียงใต้

en: Steadman
th: สเตดแมน

en: Sunny
th: ท้องฟ้าแจ่มใส

en: Temperature
th: อุณหภูมิ

en: Temperature (T)
th: อุณหภูมิ (T)

en: The Canadian counterpart to the US windchill/heat index, with the wind chill being similar to the previous model but with slightly different constraints. Instead of the heat index <i>humidex</i> will be used. For wind chill to become effective, wind speeds need to be above 2.0 km/h (1.24 mph) and air temperature below or equal to 0 °C (32 °F). For humidex, air temperature needs to be at least 20.0 °C (68 °F), with a dewpoint greater than 0 °C (32 °F). If these conditions are not met, the air temperature will be shown.
th: ในแคนาดา นี่เป็นสิ่งที่เทียบเคียงกับ windchill/ดัชนีความร้อน ของสหรัฐอเมริกา โดย wind chill จะคล้ายกันแต่มีข้อกำหนดต่างกันเล็กน้อย ส่วนดัชนีความร้อนจะเปลี่ยนเป็น <i>humidex</i> แทน เงื่อนไขที่จะรายงาน wind chill คือ ความเร็วลมต้องสูงกว่า 2.0 km/h (1.24 mph) และอุณหภูมิอากาศต้องเท่ากับหรือต่ำกว่า 0 °C (32 °F) สำหรับ humidex นั้น อุณหภูมิอากาศต้องสูงอย่างน้อย 20.0 °C (68 °F) และจุดน้ำค้างต้องสูงกว่า 0 °C (32 °F) ถ้าไม่สอดคล้องกับเงื่อนไขเหล่านี้ ก็จะแสดงแค่อุณหภูมิอากาศเท่านั้น

en: The English word <i>inch</i> comes from Latin <i>uncia</i> meaning <i>one-twelfth part</i> (in this case, one twelfth of a foot). In the past, there have been many different standards of the inch with varying sizes of measure, but the current internationally accepted value is exactly 25.4 millimeters.
th: คำภาษาอังกฤษของ <i>นิ้ว</i> คือ <i>inch</i> มาจากภาษาละตินว่า <i>uncia</i> ซึ่งมีความหมายว่า <i>หนึ่งในสิบสองส่วน</i> (ซึ่งในกรณีนี้หมายถึงหนึ่งในสิบสองของหนึ่งฟุต) ในอดีต เคยมีมาตรฐานที่ต่างกันหลายมาตรฐานของความยาวหนึ่งนิ้ว ซึ่งทำให้หนึ่งนิ้วมีหลายขนาด แต่ค่าที่ยอมรับอย่างเป็นสากลในปัจจุบันคือความยาว 25.4 มิลลิเมตร

en: The Norwegian Meteorological Institute
th: สถาบันอุตุนิยมวิทยานอร์เวย์

en: The amount of rain, drizzle, sleet, hail, snow, graupel and other forms of water falling from the sky over a specific period.
    
    The values reported by met.no are those of precipitation in the liquid state - or in other words: of rain -, so if snow is expected (but not sleet), then the amount of snow will be <i>guessed</i> by multiplying the original value by a ratio dependent on the air temperature:
    
    <tt><small>                   T &lt; -11.1 °C (12 °F) =&gt; 1:12
    -11.1 °C (12 °F) &lt; T &lt;  -4.4 °C (24 °F) =&gt; 1:10
     -4.4 °C (24 °F) &lt; T &lt;  -2.2 °C (28° F) =&gt; 1:7
     -2.2 °C (28 °F) &lt; T &lt;  -0.6 °C (31 °F) =&gt; 1:5
     -0.6 °C (31 °F) &lt; T                    =&gt; 1:3
    
    </small></tt>Example: If temperature is -5 °C (12 °F), then snow density will be low and a rain to snow ratio of 1:10 will be used for calculation. Assuming the reported value is 5 mm, then the calculated amount of snow precipitation is 50 mm.
    
    <b>Note</b>: While air temperature is an important factor in this calculation, there are other influencing factors that the plugin doesn't know about like the type of snow and ground temperature. Because of that, these rules will only lead to rough estimates and may not represent the real amount of snow.
th: ปริมาณของฝน (rain), ฝนละออง (drizzle), ฝนน้ำแข็ง (sleet), ลูกเห็บ (hail), หิมะ (snow), ลูกปรายหิมะ (graupel) และรูปแบบอื่นๆ ของน้ำที่ตกจากท้องฟ้าในช่วงเวลาหนึ่งๆ
    
    ค่าที่รายงานโดย met.no จะเป็นปริมาณหยาดน้ำฟ้าในสถานะของเหลว  - หรือกล่าวอีกนัยหนึ่ง: ปริมาณฝน -, ดังนั้น ถ้าคาดหมายว่าหิมะจะตก (แต่ไม่ใช่ฝนน้ำแข็ง) ปริมาณหิมะก็จะมาจากการ <i>คาดเดา</i> โดยคูณค่าต้นทางด้วยอัตราส่วนที่ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิของอากาศ:
    
    <tt><small>                   T &lt; -11.1 °C (12 °F) =&gt; 1:12
    -11.1 °C (12 °F) &lt; T &lt;  -4.4 °C (24 °F) =&gt; 1:10
     -4.4 °C (24 °F) &lt; T &lt;  -2.2 °C (28° F) =&gt; 1:7
     -2.2 °C (28 °F) &lt; T &lt;  -0.6 °C (31 °F) =&gt; 1:5
     -0.6 °C (31 °F) &lt; T                    =&gt; 1:3
    
    </small></tt>ตัวอย่างเช่น: ถ้าอุณหภูมิอากาศคือ -5 °C (12 °F), ความหนาแน่นของหิมะก็จะต่ำ และจะใช้อัตราส่วนของฝนต่อหิมะ 1:10 ในการคำนวณ สมมุติว่าค่าที่รายงานคือ 5 มม. ค่าปริมาณหิมะที่คำนวณจากสูตรก็จะกลายเป็น 50 มม.
    
    <b>หมายเหตุ:</b> แม้อุณหภูมิอากาศจะเป็นปัจจัยที่สำคัญสำหรับการคำนวณนี้ แต่ก็ยังมีปัจจัยอื่นอีกที่มีอิทธิพล ซึ่งปลั๊กอินนี้ไม่สามารถรู้ได้ เช่น ชนิดของหิมะและอุณหภูมิภาคพื้น ด้วยเหตุนี้ กฎนี้จึงให้เพียงการประมาณอย่างคร่าวๆ เท่านั้น และไม่อาจให้ค่าที่แท้จริงของปริมาณหิมะได้

en: The current Fahrenheit temperature scale is based on one proposed in 1724 by the physicist Daniel Gabriel Fahrenheit. 0 °F was the freezing point of brine on the original scale at standard atmospheric pressure, which was the lowest temperature achievable with this mixture of ice, salt and ammonium chloride. The melting point of water is at 32 °F and its boiling point at 212 °F. The Fahrenheit and Celsius scales intersect at -40 degrees. Even in cold winters, the temperatures usually do not fall into negative ranges on the Fahrenheit scale.
    With its inventor being a member of the Royal Society in London and having a high reputation, the Fahrenheit scale enjoyed great popularity in many English-speaking countries, but was replaced by the Celsius scale in most of these countries during the metrification process in the mid to late 20th century.
th: มาตราอุณหภูมิฟาห์เรนไฮต์ในปัจจุบัน ใช้ตามมาตราที่เสนอใน พ.ศ. 2267 โดยนักฟิสิกส์ชื่อ ดาเนียล กาเบรียล ฟาห์เรนไฮต์ (Daniel Gabriel Fahrenheit) โดย 0 °F คือจุดเยือกแข็งของน้ำเกลือที่กำหนดในมาตราเริ่มแรกที่ความกดอากาศมาตรฐาน ซึ่งเป็นอุณหภูมิที่ต่ำที่สุดที่สามารถทำได้จากส่วนผสมของน้ำแข็ง เกลือแกง และแอมโมเนียมคลอไรด์ จุดหลอมเหลวของน้ำจะอยู่ที่ 32 °F และจุดเดือดของน้ำอยู่ที่ 212 °F มาตราฟาห์เรนไฮต์และเซลเซียสจะมีค่าเท่ากันที่ -40 องศา อุณหภูมิอากาศมักจะไม่ต่ำจนถึงช่วงค่าลบของมาตราฟาห์เรนไฮต์แม้ในฤดูหนาวที่หนาวเหน็บ
    ด้วยความที่ผู้ประดิษฐ์เป็นถึงสมาชิกของราชสมาคมแห่งลอนดอน (Royal Society of London) และเป็นผู้มีชื่อเสียง ทำให้มาตราฟาห์เรนไฮต์เป็นที่นิยมอย่างมากในหมู่ประเทศที่พูดภาษาอังกฤษ แต่ก็ถูกแทนที่ด้วยมาตราเซลเซียสในประเทศเหล่านี้ส่วนใหญ่ในช่วงเปลี่ยนผ่านเป็นระบบเมตริกในช่วงกลางถึงปลายคริสตศตวรรษที่ 20

en: The foot per second (pl. feet per second) in the imperial unit system is the counterpart to the meter per second in the International System of Units.
th: ฟุตต่อวินาที ในหน่วยอังกฤษ คือสิ่งที่เทียบเคียงกับเมตรต่อวินาทีในหน่วยสากล (SI)

en: The knot is a unit of speed equal to one international nautical mile (1.852 km) per hour, or approximately 1.151 mph, and sees worldwide use in meteorology and in maritime and air navigation. A vessel travelling at 1 knot along a meridian travels one minute of geographic latitude in one hour.
th: น็อต (knot) คือหน่วยความเร็วที่มีขนาดเท่ากับหนึ่งไมล์ทะเล (1.852 กม.) ต่อชั่วโมง หรือประมาณ 1.151 mph หน่วยน็อตมีการใช้งานทั่วโลกในทางอุตุนิยมวิทยาและการนำร่องทางเรือและทางอากาศ เรือที่เดินทางด้วยความเร็ว 1 น็อตตามแนวเส้นเมริเดียน จะเดินทางได้หนึ่งลิปดาของละติจูดภูมิศาสตร์ในหนึ่งชั่วโมง

en: The meter is the fundamental unit of length in the International System of Units. Originally intended to be one ten-millionth of the distance from the Earth's equator to the North Pole at sea level, its definition has been periodically refined to reflect growing knowledge of metrology (the science of measurement).
th: เมตร คือหน่วยพื้นฐานของความยาวในระบบ SI เดิมนั้นมุ่งกำหนดให้มีความยาวเท่ากับหนึ่งในสิบล้านของระยะทางจากเส้นศูนย์สูตรไปยังขั้วโลกเหนือที่ระดับน้ำทะเล แต่นิยามของเมตรก็มีการปรับให้ละเอียดยิ่งขึ้นตามความรู้ของมาตรวิทยา (ศาตร์ว่าด้วยการวัด) ที่เพิ่มขึ้น

en: The pascal, named after mathematician, physicist and philosopher Blaise Pascal, is a SI derived unit and a measure of force per unit area, defined as one newton per square meter. One standard atmosphere (atm) is 1013.25 hPa.
th: หน่วยปาสคาล เรียกตามชื่อของนักคณิตศาสตร์ นักฟิสิกส์ และนักปรัชญา แบลส์ ปาสกาล (Blaise Pascal) เป็นหน่วยอนุพันธ์ในระบบ SI สำหรับวัดแรงต่อหน่วยพื้นที่ นิยามว่าเป็นหนึ่งนิวตันต่อตารางเมตร ความกดอากาศหนึ่งบรรยากาศ (atm) มีขนาดเท่ากับ 1013.25 hPa

en: The pound per square inch is a unit of pressure based on avoirdupois units (a system of weights based on a pound of 16 ounces) and defined as the pressure resulting from a force of one pound-force applied to an area of one square inch. It is used in the United States and to varying degrees in everyday life in Canada, the United Kingdom and maybe some former British Colonies.
th: ปอนด์ต่อตารางนิ้ว เป็นหน่วยวัดความดันตามมาตราอังกฤษ (avoirdupois คือระบบชั่งน้ำหนักที่หนึ่งปอนด์มี 16 ออนซ์) และกำหนดนิยามว่าเป็นความดันที่เกิดจากแรงหนึ่งปอนด์บนพื้นที่หนึ่งตารางนิ้ว เป็นหน่วยที่ใช้ในสหรัฐอเมริกา และใช้ในชีวิตประจำวันมากน้อยต่างๆ กันในแคนาดา สหราชอาณาจักร และอาจจะในอดีตอาณานิคมของอังกฤษ

en: The sun never rises and sets at %s.
th: ดวงอาทิตย์ไม่ขึ้นในวันนี้ และตกเวลา %s

en: The sun never rises today.
th: ดวงอาทิตย์ไม่ขึ้นเลยในวันนี้

en: The sun never sets today.
th: ดวงอาทิตย์ไม่ตกเลยในวันนี้

en: The sun rises at %s and never sets.
th: ดวงอาทิตย์ขึ้นเวลา %s และไม่ตก

en: The sun rises at %s and sets at %s.
th: ดวงอาทิตย์ขึ้นเวลา %s ตกเวลา %s

en: The torr unit was named after the physicist and mathematician Evangelista Torricelli who discovered the principle of the barometer in 1644 and demonstrated the first mercury barometer to the general public. A pressure of 1 torr is approximately equal to one millimeter of mercury, and one standard atmosphere (atm) equals 760 Torr.
th: หน่วยทอรร์ เรียกชื่อตามนักฟิสิกส์และนักคณิตศาสตร์ เอวันเจลิสตา ตอร์รีเชลลี (Evangelista Torricelli) ผู้คนพบหลักการของบารอมิเตอร์ใน พ.ศ. 2187 และได้สาธิตบารอมิเตอร์ปรอทอันแรกต่อสาธารณชน ความดัน 1 ทอรร์ มีค่าเท่ากับหนึ่งมิลลิเมตรของปรอทโดยประมาณ และความดันหนึ่งบรรยากาศ (atm) มีขนาดเท่ากับ 760 ทอรร์

en: The weight of the air that makes up the atmosphere exerts a pressure on the surface of the Earth, which is known as atmospheric pressure. To make it easier to compare the value to other values for locations with different altitudes, atmospheric pressure is adjusted to the equivalent sea-level pressure and called barometric pressure. Rising barometric pressures generally indicate an improvement in weather conditions, while falling pressures mean deterioration.
th: น้ำหนักของอากาศที่รวมกันเป็นชั้นบรรยากาศจะกดให้เกิดความดันลงบนพื้นโลก ซึ่งเรียกกันว่า atmospheric pressure และเพื่อให้สะดวกต่อการเปรียบเทียบค่ากับบริเวณอื่นที่ระดับความสูงต่างกัน atmospheric pressure จึงถูกปรับให้เป็นค่าที่ระดับน้ำทะเล และเรียกว่า barometric pressure โดยทั่วไปแล้ว ความกดอากาศที่สูงขึ้นจะบ่งบอกถึงสภาพอากาศที่ดี ในขณะที่ความกดอากาศที่ต่ำลงจะหมายถึงสภาพอากาศเลวร้าย

en: There may be problems with some themes that cause the scrollbox text to be hardly readable. If this is the case or you simply want it to appear in another color, then you can change it using this button. Middle-click on the button to unset the scrollbox text color.
th: ชุดตกแต่งบางชุดอาจมีปัญหาทำให้ข้อความในกล่องเลื่อนอ่านยาก ถ้าคุณพบปัญหาดังกล่าว หรือคุณเพียงอยากให้ข้อความปรากฏเป็นสีอื่น คุณก็สามารถเปลี่ยนสีได้โดยใช้ปุ่มนี้ คลิกเมาส์ปุ่มกลางบนปุ่มกดถ้าต้องการล้างค่าสีตัวอักษรในกล่องเลื่อน

en: These are the values that will be shown in the scrollbox. Select a single value here and click the appropriate button to remove it or move it up and down in the list.
th: นี่คือค่าต่างๆ ที่จะแสดงในกล่องเลื่อน เลือกค่าหนึ่งในนี้แล้วคลิกปุ่มเพิ่ม ตัดออก หรือย้ายขึ้นลงในรายชื่อตามที่ต้องการ

en: Third quarter
th: แรมแปดค่ำ

en: This gives the cardinal direction (North, East, South, West) the wind is coming from.
th: ระบุทิศทางคร่าวๆ (เหนือ, ใต้, ตะวันออก, ตะวันตก) ที่ลมพัดมา

en: This gives the direction the wind is coming from in azimuth degrees (North = 0°, East = 90°, South = 180° and West = 270°).
th: ระบุทิศทางที่ลมพัดมาเป็นองศา (ทิศเหนือ = 0°, ทิศตะวันออก = 90°, ทิศใต้ = 180° ทิศตะวันตก = 270°)

en: This gives the low-level cloud cover in percent. According to WMO definition, low-level clouds can be found at altitudes below 4,000 m (13,000 ft), or 5,000 m (16,000 ft) at the equator, though their basis often lie below 2,000 m (6,500 ft). They are mainly composed of water droplets or ice particles and snow, when temperatures are cold enough.
th: ร้อยละของปริมาณเมฆชั้นต่ำที่ปกคลุมท้องฟ้า ตามนิยามของ WMO แล้ว เมฆชั้นต่ำสามารถพบได้ที่ระดับความสูงต่ำกว่า 4,000 เมตร (13,000 ฟุต) หรือ 5,000 เมตร (16,000 ฟุต) ที่บริเวณศูนย์สูตร โดยฐานของเมฆมักจะอยู่ต่ำกว่า 2,000 เมตร (6,500 ฟุต) เมฆชั้นต่ำประกอบด้วยละอองน้ำเป็นหลัก หรืออนุภาคน้ำแข็งและหิมะเมื่ออุณหภูมิต่ำพอ

en: This is the model used by the Australian Bureau of Meteorology, especially adapted for the climate of this continent. Possibly used in Central Europe and parts of other continents too, but then windchill and similar values had never gained that much popularity there as in the US or Canada, so information about its usage is scarce or uncertain. It depends on air temperature, wind speed and humidity and can be used for lower and higher temperatures alike.
th: นี่คือแบบที่ใช้โดยสถาบันอุตุนิยมวิทยาออสเตรเลีย (Australian Bureau of Meteorology) โดยปรับให้เหมาะกับอากาศของทวีปออสเตรเลียโดยเฉพาะ และอาจจะใช้ในยุโรปตอนกลางและบางส่วนของทวีปอื่นด้วย แต่ windchill และค่าที่ใกล้เคียงก็ไม่ได้รับความนิยมในแถบนั้นเท่ากับในสหรัฐหรือแคนาดา ดังนั้น ข้อมูลเกี่ยวกับการใช้งานของระบบนี้จึงมีน้อยและไม่แน่นอน ค่านี้จะขึ้นอยู่กับอุณหภูมิอากาศ ความเร็วลม และความชื้นสัมพัทธ์ และสามารถใช้กับอุณหภูมิที่ต่ำและสูงกว่าได้ด้วย

en: This is the temperature to which air must be cooled to reach 100% relative humidity, given no change in water content. Reaching the dew point halts the cooling process, as condensation occurs which releases heat into the air. A high dew point increases the possibility of rain and severe thunderstorms. The dew point allows the prediction of dew, frost, fog and minimum overnight temperature, and has influence on the comfort level one experiences.
    
    <b>Note:</b> This is a calculated value not provided by met.no.
th: นี่คืออุณหภูมิที่เมื่อลดลงถึงค่านี้โดยไม่เปลี่ยนปริมาณไอน้ำในอากาศแล้ว อากาศจะมีความชื้นสัมพัทธ์ 100% การถึงจุดน้ำค้างจะทำให้อากาศหยุดเย็นตัวลง เนื่องจากไอน้ำเกิดการควบแน่นและคายความร้อนแฝงสู่อากาศ จุดน้ำค้างที่สูงจะเพิ่มโอกาสของการเกิดฝนและพายุฟ้าคะนอง จุดน้ำค้างจะช่วยให้สามารถทำนายการเกิดน้ำค้าง น้ำค้างแข็ง หมอก และอุณหภูมิต่ำสุดในเวลากลางคืนได้ และมีผลต่อความรู้สึกสบายตัว
    
    <b>หมายเหตุ:</b> ค่านี้เป็นค่าที่ได้จากการคำนวณ ไม่ใช่ค่าที่ met.no จัดเตรียมให้

en: This reports the high-level cloud cover in percent. According to WMO definition, high-level clouds can be found in altitudes of 8,000 to 15,000 m (26,000 to 49,000 ft), or 10,000 m-18,000 m (33,000-59,000 ft) at the equator, where temperatures are so low that they are mainly composed of ice crystals. While typically thin and white in appearance, they can be seen in a magnificent array of colors when the sun is low on the horizon.
th: ร้อยละของปริมาณเมฆชั้นสูงที่ปกคลุมท้องฟ้า ตามนิยามของ WMO แล้ว เมฆชั้นสูงสามารถพบได้ที่ระดับความสูง 8,000-15,000 เมตร (26,000-49,000 ฟุต) หรือ 10,000-18,000 เมตร (33,000-59,000 ฟุต) ที่บริเวณศูนย์สูตร ซึ่งที่ระดับความสูงนี้ อุณหภูมิจะต่ำจนเมฆมีแต่ผลึกน้ำแข็งเป็นหลัก และแม้ผลึกน้ำแข็งเหล่านี้มักจะบางและเป็นสีขาว แต่ก็สามารถมองเห็นเป็นแถบสีสันสวยงามเมื่อดวงอาทิตย์อยู่ต่ำใกล้ขอบฟ้า

en: This specifies the mid-level cloud cover in percent. According to WMO definition, mid-level clouds form in heights of 4,000-8,000 m (13,000-26,000 ft), or 5,000-10,000 m (16,000-33,000 ft) at the equator. Like their low-level cousins, they are principally composed of water droplets. When temperatures get low enough, ice particles can replace the droplets.
th: ร้อยละของปริมาณเมฆชั้นกลางที่ปกคลุมท้องฟ้า ตามนิยามของ WMO แล้ว เมฆชั้นกลางเกิดที่ระดับความสูง 4,000-8,000 เมตร (13,000-26,000 ฟุต) หรือ 5,000-10,000 เมตร (16,000-33,000 ฟุต) ที่บริเวณศูนย์สูตร เมฆชั้นกลางประกอบด้วยละอองน้ำเป็นหลักเช่นเดียวกับเมฆชั้นต่ำ และเมื่ออุณหภูมิต่ำพอก็จะเกิดเป็นอนุภาคน้ำแข็งขึ้นแทน

en: Thunder showers
th: ฝนซู่ฟ้าคะนอง

en: Thundersnow
th: หิมะฟ้าคะนอง

en: Today
th: วันนี้

en: Tomorrow
th: พรุ่งนี้

en: Torr (mmHg)
th: ทอรร์ (mmHg)

en: Unnamed place
th: สถานที่ไม่ทราบชื่อ

en: Unset
th: ไม่ได้กำหนด

en: Use only a single _panel row
th: ใช้แถวในพาเนลเพียงแ_ถวเดียว

en: Used in North America, wind chill will be reported for low temperatures and heat index for higher ones. At night, heat index will be replaced by the Summer Simmer Index. For wind chill, wind speeds need to be above 3.0 mph (4.828 km/h) and air temperature below 50.0 °F (10.0 °C). For heat index, air temperature needs to be above 80 °F (26.7 °C) - or above 71.6 °F (22 °C) at night - and relative humidity at least 40%. If these conditions are not met, the air temperature will be shown.
th: ในอเมริกาเหนือ จะรายงาน wind chill ที่อุณหภูมิต่ำ และดัชนีความร้อน (heat index) ที่อุณหภูมิสูง แต่ในเวลากลางคืน จะเปลี่ยนจากดัชนีความร้อนเป็น Summer Simmer Index แทน สำหรับ wind chill นั้น ความเร็วลมต้องมากกว่า 3.0 mph (4.828 km/h) และอุณหภูมิอากาศต้องต่ำกว่า 50.0 °F (10.0 °C) สำหรับดัชนีความร้อน อุณหภูมิอากาศต้องสูงกว่า 80.0 °F (26.7 °C) - หรือสูงกว่า 71.6 °F (22 °C) ในเวลากลางคืน - และความชื้นสัมพัทธ์ต้องอย่างน้อย 40% ถ้าไม่สอดคล้องกับเงื่อนไขเหล่านี้ ก็จะแสดงแค่อุณหภูมิอากาศเท่านั้น

en: Verbose
th: ละเอียด

en: Waning crescent
th: เสี้ยวข้างแรม

en: Waning gibbous
th: ค่อนดวงข้างแรม

en: Waxing crescent
th: เสี้ยวข้างขึ้น

en: Waxing gibbous
th: ค่อนดวงข้างขึ้น

en: Weather Report
th: รายงานสภาพอากาศ

en: Weather Update
th: รายงานอากาศล่าสุด

en: West
th: ตะวันตก

en: Wikipedia
th: วิกิพีเดีย

en: Wind direction (WD)
th: ทิศทางลม (WD)

en: Wind direction in degrees (WD)
th: องศาทิศทางลม (WD)

en: Wind speed (WS)
th: ความเร็วลม (WS)

en: Wind speed - Beaufort scale (WB)
th: ความเร็วลม - มาตราโบฟอร์ต (WB)

en: Wind speeds in TV or in the news are often provided in km/h.
th: ความเร็วลมในข่าวพยากรณ์อากาศมักใช้หน่วย km/h

en: Windchill/Heat index
th: Windchill/ดัชนีความร้อน

en: _Appearance
th: รูป_ลักษณ์

en: _Close
th: ปิ_ด

en: _Details
th: _รายละเอียด

en: _Forecast
th: _พยากรณ์

en: _Forecast layout:
th: การจัดวางการ_พยากรณ์:

en: _Help
th: _วิธีใช้

en: _Icon theme:
th: ชุดไ_อคอน:

en: _Location
th: ตำแหน่ง_ที่ตั้ง

en: _Number of forecast days:
th: _จำนวนวันที่พยากรณ์:

en: _Round values
th: _ปัดเศษค่าต่างๆ

en: _Scrollbox
th: _กล่องเลื่อน

en: _Temperature:
th: อุณหภู_มิ:

en: _Timezone:
th: เ_ขตเวลา:

en: _Tooltip style:
th: รูปแบบคำแ_นะนำเครื่องมือ:

en: _Units
th: _หน่วยวัด

en: _Wind speed:
th: ความเ_ร็วลม:

en: feet
th: ฟุต

en: meters
th: เมตร
